Academy Awards หรือ Oscars งานประกาศรางวัลทางภาพยนตร์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ในปี2018นี้ ได้ดำเนินมาถึง ครั้งที่ 90 และ เมื่อช่วงหัวค่ำเมื่อวาน ได้มีการประกาศ รายชื่อเข้าชิงรางวัลตุ๊กตาทอง โดยภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงเยอะที่สุดคงหนีไม่พ้น The Shape of Water หนังโรแมนติกแฟนตาซีของ ผู้กำกับ กิลเลอร์โม เดล โตโร โดยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมากถึง 13สาขา จากทั้งหมด 24สาขาด้วยกัน ซึ่งก็รวมถึงการเข้าชิงในสาขาผู้กำกับภาพยนตร์, นักแสดงนำหญิง, บทภาพยนตร์ดั้งเดิม, กำกับภาพ และดนตรีประกอบยอดเยี่ยม ขาดแค่เพียง สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยมเพียงเท่านั้น

 

ตามด้วย Dunkirk ของ ผู้กำกับ คริสโตเฟอร์ โนแลน ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง ทั้งหมด 8สาขา มากสุดเป็นอันดับสอง เป็นคู่แข่งในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และ ผู้กำกับยอดเยี่ยมด้วยเหมือนกัน

ในขณะที่ Three Billboards Outside Ebbing, Missouri ตัวเก็งอีกเรื่องที่คว้าลูกโลกทองคำมาแล้วได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงทั้งหมด 7สาขาด้วยกัน รวมทั้ง สาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ดารานำหญิงยอดเยี่ยม และ ดาราสมทบฝ่ายชายยอดเยี่ยม

ตามมาด้วย Darkest Hour ที่เข้าชิงไป 6 รางวัล  ซึ่งรวมถึงการเข้าชิงรางวัลใหญ่ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม แต่ที่ถือว่าเป็น’ตัวเต็ง’ ของ สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ก็ไม่น่าจะพลาดตกเป็นของ แกรี่ โอลด์แมน ที่พวกเราคุ้นหน้าคุ้นตากันดีในบทของ พ่อทูนหัว ซีเรียส แบล็ค หรือในบทบาทของ ผู้บัญชาการ กอร์ดอน

ตามมาด้วย CoCo ภาพยนตร์แอนิเมชั่นที่ได้รับเสียงตอบรับอย่างล้นหลาม ‘ตัวเต็ง’ใน สาขาแอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

และในปี2018นี้ เมอรีล สตรีป กลับมาทุบสถิติในการเข้าชิงรางวัล โดยเป็นครั้งที่ 21แล้วนับตั้งแต่ปี 1979 ซึ่งปีนี้เธอได้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงสาขา ‘นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม’ จากหนังเรื่อง The Post ของผู้กำกับ สตีเวน สปีลเบิร์ก  พ่อมดแห่งฮอลลีวู๊ด โดยนอกจาก สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมแล้ว The Post ยังได้เข้าชิง ในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม อีกด้วย

แต่ที่น่าสนใจในปีนี้คงหนีไม่พ้น ‘หนังซุปเปอร์ฮีโร่เรื่องแรก’ ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงอย่าง Logan ในสาขา บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

เรา จดอ ได้รวบรวม รายชื่อทั้งหมดในแต่ละสาขามาให้คุณด้านล่างนี้และรอลุ้นผลไปพร้อมกันเช้าวันจันทร์ที่ 5 มีนาคม ตามเวลาบ้านเรานะ

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Call Me By Your Name
  • Darkest Hour
  • Dunkirk
  • Get Out
  • Lady Bird
  • Phantom Thread
  • The Post
  • The Shape of Water
  • Three Billboards Outside Ebbing

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ โนแลน จาก Dunkirk
  • จอร์แดน พีล จาก Get Out
  • เกรตา เจอร์วิก จาก Lady Bird
  • พอล โทมัส แอนเดอร์สัน จาก Phantom Thread
  • กิลเลอร์โม่ เดอ โทโร่ จาก The Shape of Water

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ไทโมธี ชาลาเม็ต จาก Call Me By Your Name
  • แดเนียล เดย์-ลูวิส จาก Phantom Thread
  • แดเนียล คาลูยา จาก Get Out
  • แกรี โอลด์แมน จาก Darkest Hour
  • เดนเซล วอชิงตัน จาก Roman J. Israel, Esq.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แซลลี่ ฮอว์กินส์ จาก The Shape of Water
  • ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
  • มาร์ก็อต ร็อบบี้ จาก I, Tonya
  • เซียร์ชา โรแนน จาก Lady Bird
  • เมอรีล สตรีป จาก The Post

บทภาพยนต์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • Call Me By Your Name
  • The Disaster Artist
  • Logan
  • Molly’s Game
  • Mudbound

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • The Big Sick
  • Get Out
  • Lady Bird
  • The Shape of Water
  • Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • วิลเลม เดโฟ จาก The Florida Project
  • วูดดี ฮาร์เรลสัน จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
  • ริชาร์ด เจนกิ้นส์ จาก The Shape of Water
  • คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ จาก All the Money in the World
  • ซัม ร็อคเวลล์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • แมรี เจ. ไบลจ์ จาก Mudbound
  • แอลลิสัน แจนนีย์ จาก I, Tonya
  • เลสลีย์ แมนวิล จาก Phantom Thread
  • ลอรี เมตคาล์ฟ จาก Lady Bird
  • ออคตาเวีย สเปนเซอร์ จาก The Shape of Water

เพลงประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • “Mighty River”, Mudbound
  • “Mystery of Love”, Call Me By Your Name
  • “Remember Me”, Coco
  • “Stand Up For Something”, Marshall
  • “This Is Me”, The Greatest Showman

อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • The Boss Baby
  • The Breadwinner
  • Coco
  • Ferdinand
  • Loving Vincent

ดนตรีประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • ฮานส์ ซิมเมอร์ จาก Dunkirk
  • จอห์นนี กรีนวูด จาก Phantom Thread
  • อเล็กซองดร์ เดส์ปลาต์ จาก The Shape of Water
  • จอห์น วิลเลียมส์ จาก Star Wars: The Last Jedi
  • คาร์เทอร์ เบอร์เวลล์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • โรเจอร์ ดีกิ้นส์ จาก Blade Runner 2049
  • บรูโน่ เดลบอนเนล จาก Darkest Hour
  • ฮอยต์ ฟาน ฮอยต์มา จาก Dunkirk
  • ราเชล มอร์ริสัน จาก Mudbound
  • แดน ลอเซน จาก The Shape of Water

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Beauty and the Beast
  • Darkest Hour
  • Phantom Thread
  • The Shape of Water
  • Victoria & Abdul

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Blade Runner 2049
  • Dunkirk
  • The Shape of Water
  • Star Wars: The Last Jedi

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Blade Runner 2049
  • Dunkirk
  • The Shape of Water
  • Star Wars: The Last Jedi

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม

  • Darkest Hour
  • Victoria & Abdul
  • Wonder

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • DeKaleb Elementary
  • The Eleven O’Clock
  • My Nephew Emmett
  • The Silent Child
  • Wantu Wote/All of Us

อนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Dear Basketball
  • Garden Party
  • Lou
  • Negative Space
  • Revolting Rhymes

วิชวลเอฟเฟคยอดเยี่ยม

  • Blade Runner 2049
  • Guardians of the Galaxy Vol. 2
  • Kong: Skull Island
  • Star Wars: The Last Jedi
  • War for the Planet of the Apes

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Dunkirk
  • I, Tonya, Tatiana S. Riegel
  • The Shape of
  • Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • Beauty and the Beast
  • Blade Runner 2049
  • Darkest Hour
  • Dunkirk
  • The Shape of Water

สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Edith + Eddie
  • Heaven is a Traffic Jam on the 405
  • Heroin(e)
  • Knife Skills
  • Traffic Stop

สารคดียอดเยี่ยม

  • Abacus: Small Enough to Jail
  • Faces Places
  • Icarus
  • Last Man in Aleppo
  • Strong Island

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • A Fantastic Woman (ชิลี)
  • The Insult (เลบานอน)
  • Loveless (รัสเซีย)
  • On Body and Soul (ฮังการี)
  • The Square (สวีเดน)

 

Author

Write A Comment